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TAARIFA KWA UMMA 

 
UFAFANUZI KUHUSU NOTISI YA KUSUDIO LA KUTWAA ARDHI CHINI YA FUNGU LA 6 LA 

SHERIA YA UTWAAJI ARDHI (SURA 118) 

Dodoma 07 Desemba, 2024 
Kupitia Gazeti la Serikali Toleo namba 550 la tarehe 29 Novemba 2024 ilitolewa Notisi kwa Umma 
kuwa ardhi yenye ukubwa wa mita za mraba 233,000 zilizopo Manispaa ya Ubungo na Kinondoni 
kwenye maeneo yaliyopo katika makutano ya barabara ya Bagamoyo na Kunduchi Mbuyuni (mita za 
mraba 156,000); makutano ya Sam Nujoma na Chuo Kikuu cha Ardhi Mkabala na Mlimani City (mita 
za mraba 24,000); eneo lililopo Manispaa ya Ubungo Simu 2000 (mita za mraba 35,000); na Boko 
Basiaya (mita za mraba 18,000) kuwa inakusudiwa kutwaliwa kwa matumizi ya umma. Maeneo hayo 
yatahusisha ujenzi wa karakana kuu, maegesho ya magari na vituo vya mrishi. 
 
Kufuatia notisi hiyo baadhi ya wananchi wamekuwa wakitaka kupata maelezo ya ziada kuhusu 
kusudio la utwaaji huu, utaratibu utakaotumika na namna haki za ardhi walizonazo zitakavyolindwa. 
 
Serikali inapenda kufahamisha umma kuwa, utaratibu wa utwaaji ardhi umebainishwa vyema katika 
Sheria ya Utwaaji Ardhi (Sura 118). Sheria imeweka takwa la kuwahabarisha wananchi wote ambao 
ardhi zao zinakusudiwa kutwaliwa kwa ajili ya matumizi/manufaa ya umma ili wawe na taarifa 
kuhusiana na hatua zinazokusudiwa kuchukuliwa. Utekelezaji wa sheria hii umekuwa ukifanyika 
tangu mwaka 1967 ambapo maeneo mbalimbali yamekuwa yakitwaliwa kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi yenye manufaa kwa umma. 
 
Maeneo yanayokusudiwa kutwaliwa yatatumika kwa ajili ya mradi wa kimkakati wa uwekaji 
miundombinu ya mradi wa Mabasi Yanayoenda Haraka (BRT) awamu ya nne. Mradi huu 
unatekelezwa na Wakala wa Mabasi Yanayoenda Haraka (DART). Katika kusimamia utekelezaji wa 
takwa hilo la kisheria, Serikali itaendelea kuhakikisha kuwa taratibu za kuuhabarisha umma 
zinafanyika na wananchi ambao ardhi zao zitatwaliwa wanalipwa fidia timilifu, ya haki na kwa wakati 
kwa kuzingatia Sheria ya Utwaaji Ardhi (Sura 118), Sheria ya Ardhi (Sura 113) na Sheria ya Uthamini 
na Usajili wa Wathamini Na.7 ya mwaka 2016. 
 
Matarajio ya Serikali ni kuhakikisha kuwa inaimarisha misingi ya uwazi katika taratibu za utwaaji ardhi 
ili kuwawezesha wananchi kupata taarifa zinazitosheleza hasa kwenye utekelezaji wa miradi yenye 
manufaa mapana ya Taifa.  Aidha, Taasisi za umma zinapaswa kuhakikisha zinafuata taratibu zote za 
kisheria za utwaaji ardhi. 
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